Bí kíp ngỏ lời giúp đỡ bằng tiếng Anh hiệu quả

19/04/2017 | 456 | Nguyễn Thu Huyền | Cẩm nang tiếng Anh

Bạn muốn đưa ra lời đề nghị giúp đỡ nhưng chưa biết mở lời như nào? Hay đơn giản bạn muốn sử dụng câu nói phù hợp hoàn cảnh? Bí kíp ngỏ lời giúp đỡ bằng tiếng Anh hiệu quả của hoctot.info sẽ giúp bạn!

Trong đời sống hàng ngày, chúng ta đã từng gặp rất nhiều vị khách nước ngoài gặp khó khăn về đường phố Việt Nam hay tìm nhà ở... Khi đó, bạn rất muốn giúp đỡ họ nhưng lại bối rối không biết nên mở lời giúp họ như thế nào vì vốn tiếng Anh còn hạn chế. Hãy áp dụng ngay 1 trong 9 cách sau đây:

1. I'll (do something)

Đây là câu đơn giản để đề nghị giúp đỡ ai đó.

Ví dụ: I'll hold the door open for you. (Tôi sẽ giữ cửa mở cho bạn)

2. Let me (do something).

Nếu bạn muốn tỏ ra lịch sự hơn một chút nhưng vẫn giữ vẻ thân thiện, có thể dùng mẫu câu "Let me...".

Ví dụ: Let me find out for you. (Hãy để tôi tìm nó cho bạn)

3. Do you want me to (do something)?

Nếu bạn kém chắc chắn hơn trường hợp thứ ba về việc liệu sự giúp đỡ của mình có được hoan nghênh hay không, bạn nên hỏi thẳng và chờ đợi câu trả lời. Khi đó, bạn nên dùng mẫu câu "Do you want me to ....". Đây là một câu hỏi và bạn cần lên giọng ở cuối câu.

Ví dụ: - Do you want me to take over? (Bạn có muốn tôi tiếp quản không)

Trong tiếng Anh nói, bạn có thể bỏ từ "Do" ở đầu câu.

4. Can I (do something)?

Trong những tình huống trang trọng, bạn có thể đề nghị giúp đỡ ai đó bằng cách nói "Can I...?" Câu này khiến người nghe cảm thấy bạn rất vui lòng khi giúp đỡ. Đây là lựa chọn phù hợp trong tình huống khách đến nhà:

Ví dụ: - Can I get you something to drink? ( Tôi có thể uống chút nước không?)

de-nghi-giup-do

5. Would you like me to (do something) hoặc Would you like (something)?

Tương tự như "Do you want me to...", mẫu câu này khá trang trọng.

Ví dụ: - Would you like me to close the window? (Bạn có muốn tôi đóng cửa sổ không?)

Bạn có thể dùng "Would you like me to..." với khách hàng, hoặc với những người bạn không thường xuyên gặp gỡ, thân mật.

6. Why don't I/ We (do something)?

Đôi khi, bạn không chắc chắn về việc sự giúp đỡ của mình có được chào đón hay không. Khi đó, bạn có thể dùng mẫu câu "Why don't I..." thay vì hai mẫu trên.

Ví dụ: Why don't we exchange business cards? (Chúng ta có nên trao đổi danh thiếp cho nhau không nhỉ ^^)

Dù "Why don't I..." là một câu hỏi, thực chất nó như một lời khẳng định. Do đó bạn không cần lên giọng ở cuối câu.

7. I can (do something).

Bạn có thể đưa ra một lời đề nghị lịch sự với mẫu câu "I can...".

Ví dụ một nhân viên trong cửa hàng quần áo có thể nói với khách hàng:

- I can assist you with that. (Tôi có thể giúp đỡ quý khách)

Hoặc khi khách đến nhà và bạn có thể chỉnh điều hòa giúp họ cho đỡ nóng, bạn có thể nói:

- I can adjust the temperature, if you want. (Tôi có thể điều chỉnh nhiệt độ nếu bạn muốn)

8. I'd be happy to (do something).

Đây cũng là một mẫu câu trang trọng. Bạn có thể dùng câu này trong công việc làm ăn hoặc những tình huống đòi hỏi sự chuyên nghiệp.

Ví dụ: - We have a few more minutes, so I'd be happy to take some questions from the audience.

(Chúng ta vẫn còn hơn một phút nữa, vì vậy tôi rất vui nếu có câu hỏi từ khán giả)

9. May I offer you (something)?

Đây là cách nói rất trang trọng khi muốn giúp ai đó. Người nghe sẽ có cảm giác được đối xử rất lịch thiệp khi nghe câu này.

Ví dụ:

- May I offer you a complimentary dessert?

(Tôi có thể tặng bạn một món tráng miệng không?)

"Với đa dạng cách hỏi khác nhau trên, đảm bảo bạn sẽ không bối rối khi muốn đề nghị giúp đỡ bất kỳ vị khách nước ngoài nào. Hãy thuộc làu và áp dụng ngay thôi nào."